11/10/2022 03:19
Thực hiện Kế hoạch số 216/KH-SYT ngày 10/102022 của Sở Y tế tỉnh Đắk Lắk về triển khai tiếp nhận, bảo quản, phân phối và sử dụng vắc xin phòng CoVid – 19 đợt 28 tỉnh Đắk Lắk, Trung tâm Y tế huyện Ea Súp triển khai chiến dịch tiêm vắc xin phòng CoVid-19 - đợt 28 năm 2022.
Trong đợt này, sẽ tiêm cho nhóm đối tượng từ 12 tuổi trở lên cần tiêm liều bổ sung, liều nhắc lại lần 1(mũi 3), nhắc lại lần 2 (mũi 4); Số liều vắc xin được phân bổ: 1.200 liều vắc xin Comirnaty/Pfizer – BioNTech liều 0,3ml.
Trong đợt triển khai này sử dụng loại vắc xin Pfizer đóng gói theo quy cách mới (có nắp lọ màu xám, dạng hỗn dịch tiêm ngay-không cần pha loãng với dung môi, có thể bảo quản và sử dụng tối đa 10 tuần ở nhiệt độ từ 2-8°C kể từ khi rã đông).
Để triển khai chiến dịch tiêm chủng vắc xin phòng Covid-19 đợt 28, Trung tâm Y tế huyện đã phân bổ vắc xin về trạm Y tế các xã, thị trấn để tổ chức tiêm tại các trường học, tại trạm Y tế và các điểm tiêm chủng lưu động ngoài trạm Y tế.
Công tác tiêm chủng được tổ theo hướng dẫn tổ chức buổi tiêm chủng vắc xin phòng COVID-19 ban hành kèm theo Quyết định số 3588/QĐ-BYT ngày 26/7/2021 của Bộ Y tế về hướng dẫn tổ chức buổi tiêm chủng vắc xin phòng COVID-19, Công văn số 4198/BYT-KCB ngày 22/5/2021 của Bộ Y tế về việc triển khai công tác an toàn tiêm chủng vắc xin phòng COVID-19 và các hướng dẫn khác của Bộ Y tế, Sở Y tế tỉnh Đắk Lắk.
Để công tác tiêm chủng diễn ra đúng tiến độ và an toàn, Trung tâm Y tế huyện yêu cầu Trạm Y tế các xã, thị trấn tổ chức theo hình thức tiêm chủng chiến dịch trong thời gian ngắn nhất, sử dụng hệ thống tiêm chủng mở rộng sẵn có của địa phương; Triển khai đồng loạt tại các xã, thị trấn theo lịch tiêm chủng; phối hợp với các trường học trên địa bàn lựa chọn điểm tại trường và các điểm tiêm khác phù hợp; tại các trường học cần bố trí phòng tiêm riêng biệt, tổ chức tiêm cuốn chiếu từng lớp, từng trẻ, cần có sự tham gia của thầy cô tại điểm tiêm chủng; Tránh phản ứng lan truyền và có kế hoạch xử trí kịp thời khi có phản ứng tâm lý, ảnh hưởng tới tâm lý học sinh và phụ huynh.
Trung tâm Y tế huyện chịu trách nhiệm hỗ trợ các xã, thị trấn tổ chức tiêm chủng vắc xin phòng Covid -19 nhằm sẵn sàng cấp cứu đối với các sự cố bất thường sau tiêm chủng trong trường hợp cần thiết. Tổ chức giám sát trước, trong và sau chiến dịch; báo cáo phản ứng sau tiêm(nếu có); báo cáo kết quả thực hiện ngay sau kết thúc đợt chiến dịch về Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh và BCĐ Phòng chống dịch của huyện./.
Trịnh Văn Thế: Phòng DS&TTGDSK-TTYT
Facebook
Tweet
Mail
Google-plus
Các tin khác