23/03/2020 12:00
Trung tâm y tế huyện Cư Kuin nhận kinh phí tài trợ cho công tác phòng, chống dịch bệnh
Trong tình hình dịch bệnhCovid - 19 đang diễn biến phức tạp và khó khănhiện nay của cả nướcnói chung, huyện Cư Kuin nói riêng. Công tác phòng, chống dịch bệnh huyện Cư Kuin luôn được cấp trên quan tâm, chỉ đạo thường xuyên, liên tục. Trung tâm y tế huyện Cư Kuin là đường dây nóng, là đầu mối tiếp nhận thông tin dịch bệnh của cả huyện. Những trường hợp đến và về từ vùng dịch đều được thông báo cho Ban chỉ đạo công tác phòng, chống dịch bệnh Trung tâm y tế kịp thời, Ban chỉ đạo công tác phòng, chống dịch bệnh có biện pháp quản lý, hướng dẫn cách ly, theo dõi.
Đến ngày 23/3/2020 huyện Cư Kuin số lượng người cách ly có chiều hướng tăng lên nhưng chưa có trường hợp nào mắc bệnh, một phần do tăng cường đẩy mạnh công tác truyền thông đến đội ngũ cán bộ công chức, viên chức, các Ban, ngành, đoàn thể và đến tận người dân. Khoa kiểm soát bệnh tật Trung tâm y tế huyện Cư Kuin làm việc tích cực không kể thời gian, nhận được thông tin từ cơ sở những trường hợp nghi ngờ ngay lập tức đến tận nơi thu thập thông tin, hướng dẫn cách ly kịp thời,phù hợp với từng người.
Vừa qua, Sở y tế hưởng ứng tinh thần chung tay đồng hành cùng cộng đồng về công tác phòng, chống dịch bệnh. Đại diện Ban Lãnh đạo, phòng Tổ chức-Tài chínhSở y tế tỉnh Đắk Lắk, về Trung tâm y tế huyện Cư Kuin trao kinh phí tài trợ cho công tác phòng, chống dịch bệnh với tổng số tiền là 20.000.000 đồng. Ông Trịnh Đức Lam; Phó giám đốc Trung tâm nhận số tiền, ông cho biết “Trung tâm y tế huyện Cư Kuin luôn sẵn sàng chuẩn bị cho công tác phòng, chống dịch bệnh, Trung tâm đã triển khai xây dựng khu cách ly, cơ sở vật chất...tại trung tâm, thực hiện tốt công tác truyền thông, phun thuốc khử khuẩn các trường học, chợ, nhà thờ...ngay khi có dịch.Tham gia Hội nghị trực tuyến về chẩn đoán và điều trị bệnh Covid-19, tập huấn hướng dẫn cách ly tại nhà, tại cơ sở y tế, cách ly tập trung cho toàn thể cán bộ viên chức trung tâm, cộng tác viên y tế-Dân số, phát khẩu trang, nước sát khuẩn tay, tờ rơi đến tận hộ gia đình”.
Trung tâm y tế huyện Cư Kuin căn cứ văn bản chỉ đạo của cấp trên tiếp tục chỉ đạo, triển khai thực hiện các hoạt động phòng, chống dịch bệnh tốt hơn nữa,nhằm tránh dịch bệnh xảy ra tại huyện.
Nguyễn Thị Mỹ Hạnh
Trung tâm y tế huyện Cư Kuin
Facebook
Tweet
Mail
Google-plus
Các tin khác