08/05/2020 02:00
Bệnh nhân Đặng Đăng Nhân, sinh năm 1977, thường trú tại thôn 3, xã Ea Hu, huyện Cư Kuin, tỉnh Đắk Lắk. Vào viện hồi 9 giờ 00 phút, ngày 7 tháng 05 năm 2020. Bệnh nhân Đăng Nhân cung cấp thông tin, bệnh nhân có tiền sử phẫu thuật kết hợp xương đùi phải vào tháng 2 năm 2018 tại bệnh viện huyện Ea Kar, nguyên nhân do tai nạn lao động, nhiều tảng đá đè lên đùi phải khiến đùi phải bệnh nhân gãy thành nhiều mảnh.
Sau khi được Y - Bác sĩ Trung tâm y tế huyện Cư Kuin thăm khám lâm sàng và cận lâm sàng, đã có kết quả chẩn đoán vào viện: Tồn tại dụng cụ kết hợp xương đùi phải(P). Bệnh nhân được nhập viện “khoa ngoại” theo dõi và điều trị tiếp.
![](/images_upload/imgND/THCK/images/h%c3%acnh%20%e1%ba%a3nh%20tr%c6%b0%e1%bb%9bc%20khi%20ph%e1%ba%abu%20thu%e1%ba%adt(1).jpg)
Đội ngũ Y- Bác sĩ khoa ngoại theo dõi, chăm sóc, điều trị tận tình, hội chẩn đây là một ca phẫu thuật lớn, dụng cụ kết hợp xương nhiều đoạn…Quyết định phẫu thuật cho bệnh nhân Đăng Nhân vào sáng ngày 8 tháng 5 năm 2020. Ê kíp mổ, bác sĩ chuyên khoa II Trịnh Đức Lam; Phó giám đốc Trung tâm y tế huyện Cư Kuin, phẫu thuật viên chính, bác sĩ Tuấn Anh, cử nhân gây mê Đoàn Văn Liêm, y sĩ Hà.
![](/images_upload/imgND/THCK/images/%c3%8a%20k%c3%adp%20y%20b%c3%a1c%20s%c4%a9%20ph%e1%ba%abu%20thu%e1%ba%adt.jpg)
Bệnh nhân được phẫu thuật vào lúc 8 giờ 30 phút ngày 8/5/2020, kết thúc 11 giờ 5 phút, bệnh nhân được chỉ định gây tê tại chỗ không sử dụng phương pháp gây mê, bệnh nhân tỉnh, tiếp xúc tốt với bác sĩ trong suốt quá trình mổ. Bằng những kinh nghiệm chuyên môn nghiệp vụ của mình các bác sĩ tiên lượng, hạn chế hết sức về thời gian phẫu thuật đảm bảo tốt nhất cho bệnh nhân.
![](/images_upload/imgND/THCK/images/Ph%e1%ba%abu%20thu%e1%ba%adt%20l%e1%ba%a5y%20d%e1%bb%a5ng%20c%e1%bb%a5.jpg)
![](/images_upload/imgND/THCK/images/D%e1%bb%a5ng%20c%e1%bb%a5%20k%e1%ba%bft%20h%e1%bb%a3p%20x%c6%b0%c6%a1ng%20%c4%91%c3%a3%20%c4%91%c6%b0%e1%bb%a3c%20l%e1%ba%a5y%20ra%20kh%e1%bb%8fi%20%c4%91%c3%b9i%20b%e1%bb%87nh%20nh%c3%a2n.jpg)
Tất cả dụng cụ kết hợp xương ở đùi phải bệnh nhân được kíp ê kíp mổ lấy ra thành công, tiến hành khâu vết mổ cho bệnh nhân hoàn thành sau 2,5 tiếng, bệnh nhân tỉnh, sức khỏe tốt. Chúc cho bệnh nhân Đăng nhân sớm bình phục về cùng gia đình, chúc Y - Bác sĩ khoa ngoại Trung tâm y tế huyện Cư Kuin sức khỏe tiếp tục công việc khám chữa bệnh, chăm sóc sức khỏe cho nhân ngày càng tốt hơn, thành công hơn.
Nguyễn Thị Giang
Trung tâm y tế huyện Cư Kuin
Facebook
Tweet
Mail
Google-plus
Các tin khác