30/07/2020 10:22
Theo thông báo từ Sở y tế tỉnh Đắk Lắk ngày 28 tháng 7 năm 2020, huyện Cư Kuin có 01 trường hợp trở về từ Đà Nẵng. Tên H.T.Y.N, sinh ngày 04/08/1999, địa chỉ thường trú thôn 2, xã Ea Tiêu, huyện Cư Kuin, tỉnh Đắk Lắk, là sinh viên trường Đại học Đông Á - TP Đà Nẵng. Có kết quả dương tính với Covid-19. Bệnh nhân này thực hiện cách ly và điều trị tại bệnh viện đa khoa vùng Tây Nguyên.
Trong ngày ông Nguyễn Khắc Dũng, giám đốc Trung tâm y tế huyện Cư Kuin chủ động chỉ đạo các khoa phòng, toàn thể viên chức Trung tâm tích cực tuyên truyền về công văn của Sở y tế tỉnh và rà soát số người từ Đà Nẵng về cùng chung chuyến xe với bệnh nhân Covid-19 tại huyện Cư Kuin có nguy cơ lây nhiễm cao để mọi người chủ động theo dõi phòng chống dịch. “Ông Dũng nhấn mạnh công tác truyền thông lúc này rất quan trọng, tuyên truyền thông tin đúng tránh gây hoang mang đến người dân, công tác tư tưởng người dân yên tâm cùng chung tay phòng chống dịch”.
Công tác phòng chống dịch Covid-19 được triển khai thực hiện nhiệm vụ theo sự phân công của Giám đốc Trung tâm. Khoa Kiểm soát bệnh tật đã cử cán bộ đến gia đình bệnh nhân xác minh thông tin tại hộ gia đình phun thuốc khử khuẩn, rà soát lập danh sách tất cả những người đi trên chuyến xe từ Thanh Hóa đến Đắk Lắk ngày 26/7/2020.
Kết quả đã rà soát có danh sách cụ thể những người cùng trên chuyến xe với bệnh nhân. Tiến hành đưa 11 trường hợp có liên quan yếu tố dịch tễ về Trung tâm y tế thực hiện cách ly, phun thuốc khử khuẩn 06 hộ gia đình thuộc 5 xã trên địa bàn huyện. Tại trung tâm các đối tượng tiếp tục được khám phân luồng để cách ly phù hợp nhất.
Với tinh thần quyết tâm phòng chống dịch Covid-19 của Trung tâm y tế huyện Cư Kuin, mong rằng toàn huyện không có ca mắc mới và đẩy lùi dịch bệnh như đã từng thành công trong công tác phòng chống dịch.
Nguyễn Thị Giang
Trung tâm y tế huyện Cư Kuin
Facebook
Tweet
Mail
Google-plus
Các tin khác