03/08/2023 04:43
Ngày 03/8, Bệnh viện Đa khoa vùng Tây Nguyên đã phối hợp với Bệnh viện Nhi đồng thành phố Hồ Chí Minh tổ chức Hội thảo chuyên đề “Cập nhật chẩn đoán và điều trị bệnh tay chân miệng, sốt xuất huyết và động kinh” cho hơn 300 bác sĩ, điều dưỡng đang công tác tại các bệnh viện, Trung tâm Y tế các huyện/thị xã/TP và các bác sĩ thuộc Chi hội Nhi khoa khu vực Tây Nguyên.
Theo báo cáo của Trung tâm Kiểm soát và phòng ngừa bệnh tật châu Âu (ECDC), đến thời điểm hiện tại đã ghi nhận hơn 2,1 triệu ca mắc và 974 ca tử vong do sốt xuất huyết trên toàn cầu. Các chuyên gia lên tiếng cảnh báo dịch sốt xuất huyết Dengue sẽ tấn công toàn cầu từ năm nay với số ca ước tính đạt đỉnh vào năm 2024 – 2025 và kêu gọi cần tăng cường các biện pháp can thiệp và phổ cập hóa đến cộng đồng các bước phòng bệnh. Riêng tại Việt Nam, hiện nay, số ca mắc sốt xuất huyết và tay chân miệng đang diễn biến rất phức tạp tại nhiều tỉnh, thành phố. Mặc dù các địa phương đã triển khai nhiều biện pháp phòng, chống, tuy nhiên mầm bệnh vẫn còn tồn tại và nguy cơ dịch bệnh sẽ bùng phát vào những tháng cuối năm và số ca bệnh nặng sẽ còn gia tăng, do đó vấn đề điều trị tại các cơ sở khám, chữa bệnh là rất quan trọng.
![](/images_upload/imgND/SYT/images/BQN03638.JPG)
|
Quang cảnh Hội thảo
|
Tại Hội thảo, các bác sĩ đầu ngành của Bệnh viện Nhi thành phố Hồ Chí Minh đã cập nhật kiến thức và chia sẻ kinh nghiệm trong chẩn đoán và điều trị sốt xuất huyết Dengue ở trẻ em và người lớn; bệnh tay chân miệng, bệnh động kinh ở trẻ em; Hội chẩn, hỗ trợ các ca bệnh, xử trí các trường hợp thường gặp, rút kinh nghiệm quá trình tiếp nhận, điều trị và chăm sóc bệnh nhân tại cơ sở y tế.
![](/images_upload/imgND/SYT/images/BQN03633.JPG)
|
Bác sĩ Bệnh viện Nhi thành phố Hồ Chí Minh chia sẻ nội dung liên quan tại Hội thảo.
|
Thông qua Hội thảo đã tạo điều kiện cho các bác sĩ, điều dưỡng của tỉnh nhà và các tỉnh lân cận kịp thời cập nhật kiến thức chuyên môn, thảo luận và học hỏi những kinh nghiệm thực tế từ công tác điều trị tại Bệnh viện Nhi thành phố Hồ Chí Minh. Từ đó, áp dụng triển khai tùy theo tình hình thực tế tại địa phương để góp phần nâng cao chất lượng điều trị và giảm đến mức thấp nhất tỷ lệ tử vong do bệnh sốt xuất huyết, tay chân miệng./.
Võ Quỳnh – Quang Nhật
Facebook
Tweet
Mail
Google-plus
Các tin khác